Home บันเทิง รายชื่อผู้เข้ารอบสุดท้าย สีสัน อะวอร์ดส์ ครั้งที่ 29 รางวัลคุณภาพแห่งวงการเพลง

รายชื่อผู้เข้ารอบสุดท้าย สีสัน อะวอร์ดส์ ครั้งที่ 29 รางวัลคุณภาพแห่งวงการเพลง

163
0
SHARE

เปิดโผรายชื่อคนดนตรีแต่ละสาขาออกมาแล้วสำหรับ งานประกาศรางวัลแห่งวงการเพลงที่อยู่มาอย่างยาวนานเพื่อมอบรางวัลเป็นขวัญและกำลังใจให้กับศิลปินนักร้องที่ทำผลงานได้อย่างโดดเด่นในแต่ละสาขาจำนวน 11 สาขารางวัล โดยจะมีการประกาศผลในวันที่ 18 เมษายน 2561 ที่จะถึงนี้ ซึ่งงานนี้ต้องบอกเลยว่าศิลปินสายอินดี้มาแรงมากโดยเฉพาะ เดอะ รีชแมน ทอย ที่งานนี้เข้าชิงถึง 4 สาขาด้วยกัน

ศิลปินชายยอดเยี่ยม
แม็กซ์ (ณัฐวุฒิ เจนมานะ) จากอัลบั้ม Let There Be Light
ซิน (ทศพร อาชวานันทกุล) จากอัลบั้ม Homepop
กรีซี่ คาเฟ่ (อภิชัย ตระกูลเผด็จไกร) จากอัลบั้ม Technicolor
ฮิวโก้ (จุลจักร จักรพงษ์) จากอัลบั้ม “ดำสนิท”
ณเอก ธนภาคย์กุลเดช จากอัลบั้ม Past Tense

แค่เธอบังเอิญรักเขา-นันทิดา-แก้วบัวสาย

ศิลปินหญิงยอดเยี่ยม
รัสมี เวระนะ จากอัลบั้ม “อารมณ์”
นันทิดา แก้วบัวสาย จากอัลบั้ม 17
ฝัน (เหมือนฝัน มนูญผล) จากอัลบั้ม “เหมือนฝัน”
อรอรีย์ จุฬารัตน์ จากอัลบั้ม Un Jour

ศิลปินคู่หรือกลุ่มยอดเยี่ยม
เดอะ ริชแมน ทอย จากอัลบั้ม “ตะวันเลียตูด”
โมโนมาเนีย จากอัลบั้ม Before the Dawn
เป้ อารักษ์ แอนด์ เดอะ ปีศาจ แบนด์ จากอัลบั้ม Wood and Steel
เจ็ทเซ็ทเทอร์ จากอัลบั้ม Magic Moment
โอเวอร์ มี จากอัลบั้ม Anatomy
สล็อท แมชีน จากอัลบั้ม Spin the World

ศิลปินกลุ่มร็อคยอดเยี่ยม
บิ๊ก แอ๊สส์ จากอัลบั้ม The Lion
โลโมโซนิค จากอัลบั้ม Anti-Gravity
เวสต์ ออฟ อีสต์ จากอัลบั้ม Western Music on Eastern Player
ซีโร่ ฮีโร่ จากอัลบั้ม “หัวขโมย”
อะดีนาลีน จากอัลบั้ม Psychopaths

ศิลปินหน้าใหม่ยอดเยี่ยม
เวสต์ ออฟ อีสต์ จากอัลบั้ม Western Music on Eastern Player
เจลลี่ ร็อคเก็ท จากอัลบั้ม Lucid Dream
บอมบ์ แอ็ท แทร็ค จากอัลบั้ม Bomb at Track
ทิลลี่ เบิร์ดส์ จากอัลบั้ม Tilly Birds
โคโคนัท ซันเดย์ จากอัลบั้ม When the Night Seems So Long…
บีทบอยซ์ บางกอก จากอัลบั้ม Beatboyz Bangkok

อัลบั้มยอดเยี่ยม
Spin the World โดย สล็อท แมชีน
“ดำสนิท” โดย ฮิวโก้ (จุลจักร จักรพงษ์)
“ตะวันเลียตูด” โดย เดอะ ริชแมน ทอย
Technicolor โดย กรีซี่ คาเฟ่ (อภิชัย ตระกูลเผด็จไกร)
Before the Dawn โดย โมโนมาเนีย

อัลบั้มร็อคยอดเยี่ยม
The Lion โดย บิ๊ก แอ๊สส์
Anti-Gravity โดย โลโมโซนิค
Western Music on Eastern Player โดย เวสต์ ออฟ อีสต์
“หัวขโมย” โดย ซีโร่ ฮีโร่
Psychopaths โดย อะดีนาลีน

เพลงยอดเยี่ยม
“ดำสนิท” (คำร้อง – จุลจักร จักรพงษ์, อารักษ์ อมรศุภศิริ, ฑี สุขโพธิ์เพชร / ทำนอง – จุลจักร จักรพงษ์ / ศิลปิน – ฮิวโก้)
“ร้อย” (คำร้อง/ทำนอง – อารักษ์ อมรศุภศิริ, ชนะชัย ไชยปัญญา / ศิลปิน – อารักษ์ แอนด์ เดอะ ปีศาจ แบนด์)
“สิ่งเดียว” (คำร้อง/ทำนอง – ปิติพงษ์ ผาสุขยืด / ศิลปิน – โอเวอร์ มี)
“รักดู” (คำร้อง – วีรณัฐ ทิพยมณฑล, ทำนอง/ศิลปิน – เดอะ ริชแมน ทอย)
“ปะติดปะต่อ” (คำร้อง/ทำนอง – อภิชัย ตระกูลเผด็จไกร, ศิลปิน – กรีซี่ คาเฟ่)
“วันหนึ่งฉันเดินเข้าป่า” (คำร้อง/ทำนอง – แม็กซ์ เจนมานะ แอนด์ เดอะ ยูนิคอร์น, ศิลปิน – แม็กซ์ เจนมานะ)

เพลงในการบันทึกเสียงยอดเยี่ยม
“บินถลาลม” (คำร้อง – วีรณัฐ ทิพยมณฑล, พีระนัต สุขสำราญ, ทำนอง – เดอะ ริชแมน ทอย, ศิลปิน – เดอะ ริชแมน ทอย)
“9 (ก้าว)” (คำร้อง/ทำนอง/เรียบเรียง – อภิชัย ตระกูลเผด็จไกร, ศิลปิน – กรีซี่ คาเฟ่)
“ฉันออกไปเต้นกับเพลงที่ไม่คิดจะฟัง” (คำร้อง/ทำนอง – อารักษ์ อมรศุภศิริ, เรียบเรียง/ศิลปิน – อารักษ์ แอนด์ เดอะ ปีศาจ แบนด์)
“มนุษย์เมือง” (คำร้อง – แมนสรวง สุรางครัตน์, ทำนอง – ศุภสิทธิ์ พูลภิญโญ, ศิลปิน – บีทบอยซ์ บางกอก)
“สักวัน” (คำร้อง/ทำนอง – นิภัทร์ กำจรปรีชา, ณฐพล ศรีจอมขวัญ, เรียบเรียง/ ศิลปิน – ณฐพล ศรีจอมขวัญ)
“เด็กหญิง” (คำร้อง/ทำนอง/เรียบเรียง – รัสมี เวระนะ, สาธุการ ทิยา ธิรา, ศิลปิน – รัสมี อีสานโซล)

เพลงร็อคยอดเยี่ยม
“จรวด” (คำร้อง – โป โปษยะนุกูล, ทำนอง – โป โปษยะนุกูล, สล็อท แมชีน / ศิลปิน – สล็อท แมชีน)
“ไม้ขีดไฟ” (คำร้อง – ขจรเดช พรมรักษา, ทำนอง – พูนศักดิ์ จตุระบุล, เดชา โคนาโล, ศิลปิน – บิ๊ก แอ๊สส์)
“เสพสมลมหายใจ” (คำร้อง/ทำนอง – ชนะนันท์ จันทร, ศิลปิน – เวสต์ ออฟ อีสต์)
“แค้นรักอสรพิษ” (คำร้อง/ทำนอง/เรียบเรียง/ศิลปิน – โลโมโซนิค)
“หน้าเสาธง” (คำร้อง/ทำนอง – ฑี สุขโพธิ์เพชร, ศิลปิน – ซีโร่ ฮีโร่)
“ยืนยัน” (คำร้อง/ทำนอง – ธิติวัฒน์ รองทอง, ศิลปิน – โอเวอร์ มี)

เพลงบรรเลงยอดเยี่ยม
“Loneliness” โดย โฮป เดอะ เฟลาเวอร์
“La Vitesse” โดย พีซี 0832/676
“Departed” โดย พีซี 0832/676
“Running on Faith” โดย ณเอก ธนภาคย์กุลเดช
“Water 7” โดย ฟ็อกซี่
“Handsome Jack” โดย ฟ็อกซี่