เวลา 12:20 น. วันที่ 17 ตุลาคม 64 สภ.สำโรงเหนือได้รับแจ้งเกิดเหตุไฟไหม้บ้านหลังหนึ่งในซอยสันติคาม 12 ต.สำโรงเหนือ อ.เมืองสมุทรปราการ จึงได้ประสานหน่วยกู้ภัยมูลนิธิป่อเต็กตึ๊งพร้อมเจ้าหน้าที่ดับเพลิงจากเทศบาลสำโรงเหนือและเทศบาลใกล้เคียงร่วมเข้าระงับเหตุเพลิงไหม้
![](https://scontent.fbkk5-3.fna.fbcdn.net/v/t1.6435-9/s600x600/245860994_610870026616012_7140775274908835805_n.jpg?_nc_cat=105&ccb=1-5&_nc_sid=b9115d&_nc_eui2=AeGfHAB724R36Y0s1KYwatu8GB3gmgmX5ssYHeCaCZfmyy2-bxP3sZIewznc1SZ7y6TWjkkTGUF3h_EZpdKfg3zH&_nc_ohc=U3-742y_SmEAX88kjro&_nc_ht=scontent.fbkk5-3.fna&oh=6ffb0cbde36a604c7c53295d2d471f65&oe=61931121)
เมื่อไปถึงที่เกิดเหตุพบเพลิงกำลังลุกไหม้ที่หม้อแปลงไฟฟ้าที่เสาไฟฟ้าหน้าบ้าน และบ้านต้นเพลิงเป็นบ้านชั้นเดียวด้านหน้าเปิดเป็นร้านขายของชำมีกลุ่มควันพวยพุ่งออกจากบ้านเลขที่ 1875 หมู่ 9 ต.สำโรงเหนือ อ.เมือง สมุทรปราการ จากนั้นหน่วยกู้ภัยและเจ้าหน้าที่ดับเพลิงเทศบาลสำโรงเหนือต่างช่วยกันระดมฉีดน้ำและใช้น้ำยาเคมีฉีดดับไฟกว่า 20 นาทีจึงสามารถควบคุมเพลิงเอาไว้ได้
![อาจเป็นรูปภาพของ กลางแจ้ง และ ต้นไม้](https://scontent.fbkk5-5.fna.fbcdn.net/v/t1.6435-9/246196079_610870333282648_6023257840071148917_n.jpg?_nc_cat=100&ccb=1-5&_nc_sid=b9115d&_nc_eui2=AeH5BJ_E6X86xIUB4kQsaBgUjL9f0ZSQttaMv1_RlJC21t77Y11aSdTv42RhR9ckjnTER8mRa0Fx04rQFkCXDmaz&_nc_ohc=AxZvGi0kUQkAX8Vuvq6&_nc_ht=scontent.fbkk5-5.fna&oh=d7e07294cebe0e2ddfa0415c7b7d7942&oe=61904961)
นาง ณัฐดาพร ชัยชนะ อายุ 73 ปี เจ้าของบ้านเล่าให้ฟังว่าระหว่างที่ตนเองนอนอยู่ในบ้านจู่ๆได้ยินเสียงระเบิดมาจากตู้ควบคุมไฟฟ้าที่อยู่ในบ้าน หลังจากนั้นก็มีไฟลุกไหม้ที่ตู้ควบคุมและลุกลามฟ้าเพดานและสิ่งของทำให้เกิดกลุ่มควันจำนวนมากตนจึงรีบวิ่งหนีตายออกมาขอความช่วยเหลือจากเพื่อนบ้านก่อนโทรแจ้งเจ้าหน้าที่ให้เข้ามาช่วยเหลือ
![อาจเป็นรูปภาพของ 1 คน, กำลังยืน และ กลางแจ้ง](https://scontent.fbkk5-1.fna.fbcdn.net/v/t1.6435-9/245916343_610870379949310_4281663986491137968_n.jpg?_nc_cat=109&ccb=1-5&_nc_sid=b9115d&_nc_eui2=AeH9mn8XdC_hs_-VyC4gLnj5gz7aWgIP4z6DPtpaAg_jPuT9_hBV0f-B5my65PTWFxCmNfV4qKvFenZ0IGDA6qUH&_nc_ohc=pOFM5KmiWeoAX8nwQU7&tn=dKsK2JL0hKr30Uo5&_nc_ht=scontent.fbkk5-1.fna&oh=0c7b82d02fc80376cf569f417656c9e4&oe=6191234A)
ด้านชาวบ้านที่พักอาศัยในซอยใกล้ที่เกิดเหตุเล่าว่าตนนอนหลับอยู่ที่บ้านก่อนที่จะได้ยินเสียงระเบิดดังมากตนจึงวิ่งมาดูพบควันกำลังพวยพุ่งออกจากบ้านเป็นจำนวนมาก เบื้องต้นทางเจ้าหน้าที่สันนิษฐานว่าสาเหตุเพลิงไหม้น่าจะเกิดจากไฟฟ้าลัดวงจรจากปลั๊กต่อพ่วงและสปาร์คตู้ควมคุมไฟฟ้าภายในบ้านและทำให้หม้อแปลงที่เสาไฟฟ้าหน้าบ้านเกิดระเบิด ขณะที่เทศบาลตำบลสำโรงเหนือ จะได้ให้เจ้าหน้าที่เข้าตรวจสอบค่าความเสียหายและหาแนวทางช่วยเหลือต่อไป
ที่มา ข่าวสารชาวปราการ
ขอขอบคุณข้อมูลข่าวคะ
![](https://scontent.fbkk5-4.fna.fbcdn.net/v/t1.6435-9/s600x600/245999753_610870076616007_8417062378125666658_n.jpg?_nc_cat=103&ccb=1-5&_nc_sid=b9115d&_nc_eui2=AeEqTh723TEl664bV8MLGwx9DGw25sQwoI0MbDbmxDCgjWQTLiXfnZxpQ7zz2xD6iDP6xcsaZXfQJpqrAobpFOde&_nc_ohc=_yxnBBoVfhIAX_Om8Qm&tn=dKsK2JL0hKr30Uo5&_nc_ht=scontent.fbkk5-4.fna&oh=1ed7878e9a1d4ad38b357f090d23b337&oe=61902508)
![](https://scontent.fbkk5-3.fna.fbcdn.net/v/t1.6435-9/s600x600/243503132_610870113282670_6576363472728834257_n.jpg?_nc_cat=111&ccb=1-5&_nc_sid=b9115d&_nc_eui2=AeHt2PX27MLkwxVHFzokC7RNqK7YyhdpYjKortjKF2liMkf9tYikNxplq2tdZPDKqBs-tQXUCrvBfKSkwHTG0mPH&_nc_ohc=zzwpyKHaWcoAX-AB7kr&tn=dKsK2JL0hKr30Uo5&_nc_ht=scontent.fbkk5-3.fna&oh=a88826658d037ab0dd2be3077fc468e5&oe=619239FC)
![](https://scontent.fbkk5-1.fna.fbcdn.net/v/t1.6435-9/s600x600/246008954_610870169949331_7238731221699078282_n.jpg?_nc_cat=109&ccb=1-5&_nc_sid=b9115d&_nc_eui2=AeEZicH1nJEPSN5vDjVkfK2MTOqW6oFpd2xM6pbqgWl3bJ4oCojh3slbHreXkcL7JezJUmNi09w0g_3Mb94YEXG3&_nc_ohc=KFpeKV_t-jMAX8cFKOS&_nc_ht=scontent.fbkk5-1.fna&oh=6fe404437e38742a93cab13faf9371d1&oe=61929F58)
![](https://scontent.fbkk5-3.fna.fbcdn.net/v/t1.6435-9/s600x600/243566437_610870203282661_4112601284822866188_n.jpg?_nc_cat=105&ccb=1-5&_nc_sid=b9115d&_nc_eui2=AeGS5HqLEFW1DTyPMZkmr550EuOxABIwn3YS47EAEjCfdsnaIiYg-BMx76JSd6aI30h5d93ketQUkcGGtWZT4PwD&_nc_ohc=KviuYoGdzcoAX8t8VAv&_nc_ht=scontent.fbkk5-3.fna&oh=8f1893208d93cb429633398d0e180706&oe=618F7B95)