17.00 น. วานนี้ (5 ตค.64) ปริมาณน้ำดันคันดินที่กั้นลำน้ำบริเวณหมู่ที่ 4 ต.ชัยฤทธิ์ อ.ไชโย จ.อ่างทอง ไหลเข้ามาท่วมฟาร์มนกกระทาส่งผลให้นกกระทากว่า 5,000 ตัวจากนกกระทาทั้งหมด 120,000 ตัว ต้องจมน้ำตายทั้งเป็น เพราะไม่สามารถเคลื่อนย้ายได้ทัน
![](http://i0.wp.com/matemnews.com/wp-content/uploads/2021/10/น้ำ02.jpg)
โสภณ งามรุ่งโรจน์ อายุ 56 ปี กำนันตำบลชัยฤทธิ์ เจ้าของโสภณฟาร์มนกกระทา บอก ตอนนี้เรายังไม่ทราบความเสียหายที่แน่นอน เพราะตอนนี้เราจับได้ก็ต้องจับ ได้แค่ไหนก็แค่นั้น ส่วนน้ำจะมากน้อยเราก็ยังไม่รู้ เพราะตั้งแต่เลี้ยงมาก็ยังไม่มีน้ำท่วมเลย
![](http://i0.wp.com/matemnews.com/wp-content/uploads/2021/10/น้ำ07.jpg)
ปีนี้เป็นปีแรก ซึ่งเราเลี้ยงนกกระทาไว้ 100,000 กว่าตัว ส่วนน้ำมาเมื่อตอนเย็นนี้ ตอนแรกเก็บของก่อนพอมันพังตูมที่เดียวหมดเลย ทำให้ขนนกระทาไม่ทัน
![](http://i0.wp.com/matemnews.com/wp-content/uploads/2021/10/น้ำ03.jpg)
ด้านนายชัยยุทธ เหลืองบุศราคัม ปศุสัตว์จังหวัดอ่างทอง บอก ทางสำนักงานปศุสัตว์ ได้ให้ความช่วยเหลือนำอาหารออกมาก่อน ส่วนตัวนกกระทาจะออกตามมา ซึ่งทางเราพยายามช่วยเหลืออย่างเต็มที่ ส่วนที่นกจมน้ำน่าจะอยู่ที่ 4-5 พันตัว เพราะน้ำสูงกว่า 2 ชั้นแล้ว แต่คาดว่าคืนนี้น้ำจะท่วมฟาร์มทั้งหมด ทำให้นกกระทาที่เหลือ อาจต้องตายหมด เพราะน้ำมาเร็วมาก
Cr.สุรชัย ผลจันทร์